การขนย้ายไม้เรือนเก่า

• This topic is empty.
กำลังดู 6 ข้อความ - 1 ผ่านทาง 6 (ของทั้งหมด 6)
  • ผู้เขียน
    Natcha
    ผู้เยี่ยมชม

สอบถามค่ะ การขนย้ายไม้เรือนเก่า ปลูกสร้างมาแล้ว 40 ปี สามารถขนข้ามจังหวัด เพื่อปลูกสร้างบ้าน ต้องดำเนินการอย่างไร บ้างค๊ะ
    ขอบคุณค่ะ

#45695 Reply
    นวลจันทร์
    ผู้เยี่ยมชม

ขอสอบถามคะ ดิฉันไปซื้อไม้เรือนเก่า เช่น เสา ไม้พื้น ไม้ฝา มาจากร้านค้าไม้เก่า ทางภาคเหนือ เพื่อจะนำมาสร้างบ้านสวนของตัวเอง ที่ จ.ระยอง และได้ไปยื่นเรื่องขออนุญาตใบขนย้ายไม้เรือนเก่าข้ามจังหวัด ซึ่งทางเจ้าหน้าที่ สำนักงานทรัพยากรธรรมชาติและสิ่งแวดล้อม ประจำจังหวัดนั้น แจ้งว่า ไม่สามารถดำเนินการออกใบอนุญาตให้ได้ โดยให้เหตุผลว่า ไม้เรือนเก่าที่ซื้อจากทางร้านค้าไม้เก่า ไม่ต้องมาขออนุญาต โดยแนะนำว่าให้นำใบเสร็จซื้อขายที่มีรายการไม้จากทางร้าน และใบอนุญาตให้ค้าของเก่า แนบเป็นหลักฐาน สำหรับแสดงให้ทางเจ้าหน้าที่ป่าไม้ดู เมื่อเมื่อการขอตรวจสอบ ส่วนกรณีที่จะสามารถออกใบอนุญาตเคลื่อนย้ายไม้เก่า ข้ามจังหวัดได้ ต้องเป็นบ้านทั้งหลังที่ยังไม่มีการรื้อถอน เพื่อให้เจ้าหน้าที่ป่าไม้ร่วมกับหน่วยงานที่เกี่ยวข้อง ทำการตรวจสอบก่อนการรื้อถอน จึงจะสามารถออกใบอนญาต เคลื่อนย้ายได้ ตามที่ สำนักงานทรัพยากรธรรมชาติและสิ่งแวดล้อม ประจำจังหวัด แจ้งตามที่กล่าวมาแล้ว ถูกต้องไหมคะ ขอคำแนะนำด้วยคะ เพราะตอนนี้ได้จ่ายเงินซื้อไม้ไว้กับทางค้าไม้เก่าเรียบร้อยแล้ว แต่ยังไม่กล้าขนย้ายออกไป เพราะกลัวมีปัญหา คะ …. ขอบคุณคะ …. กรุณาส่งทางคำแนะนำ ทาง E-mail ที่ [email protected]

#50845 Reply
    ว่าที่ ร.อ.ปิยะ สว่างวงศ์
    ผู้เยี่ยมชม

ผมได้มาซื้ออาคารพานิชย์เก่าประมาณ 10 กว่าปี จำนวน 1 คู่หา4 ชั้น ที่จังหวัดเชียงใหม่ และได้ทำการปรับปรุงภายในตึกใหม่ดังนี้
    1.รื้อถอนวงกบและบานประตูไม้สักจำนวน 6 ชุด
    2.รื้อถอนประตูบานแฟ๊มไม้สัก จำนวน 8 บาน
    3.รื้อถอนระเบียงไม้ชั้น 2 ขนาด ยาว 4 เมตร กว้าง 2.5 เมตร
    3.1 ไม้พื้น(ไม่ทราบเป็นไม้อะไร) จำนวน 20 แผ่น
    3.2 ไม้คาน/รอด(ไม่ทราบเป็นไม้อะไร) จำนวน 20 แผ่น
    ผมต้องการขนย้ายไม้เก่าที่รื้อถอนไปต่างจังหวัด แต่ไม่ทราบว่าแบบฟอร์มที่จะใช้มีอะไรบ้างครับ

#54082 Reply
    พรสุดา หมื่นแสง
    ผู้เยี่ยมชม

ขออนุญาตสอบถามค่ะ
    พอดีเราจะเหมาซื้อไม้สักเก่าจากคนรู้จักแถวบ้านที่เขาจะขายเพื่อนำเงินมาสร้างบ้านปูนอยู่แทน (เนื่องจากผนังบ้านที่เป็นไม้สักบางๆ เริ่มผุและปลวกกิน)
    และขายต่อให้กับบุคคลที่จะซื้อไว้สร้างบ้านซึ่งอยู่อีกจังหวัดหนึ่ง ต้องดำเนินการอย่างไรบ้างคะ
    เราสามารถเหมาซื้อในนามบุคคลได้ใหม หรือซื้อในนามบริษัท แล้วขายต่อได้
    รบกวนความขอข้อมูลความรู้และขั้นตอนการดำเนินการหน่อยนะคะ

ขอบคุณมากค่ะ
    พรสุดา

#54113 Reply
    gallon6341
    ผู้เยี่ยมชม

โหลดเกมดีๆ ได้แล้วง่ายๆ เพียงคลิกที่ลิ้งค์ข้างล่างนี้ > https://starvegas-auto.com/%E0%B8%94%E0%B8%B2%E0%B8%A7%E0%B8%99%E0%B9%8C%E0%B9%82%E0%B8%AB%E0%B8%A5%E0%B8%94-starvegas

#61496 Reply
    รุ่งนภา ประยูรศรี
    ผู้เยี่ยมชม

ขอสอบถามค่ะ
    ได้รับงานรื้อถอนบ้านไม้เก่า 1 ชั้น ประตู หน้าต่าง ไม้พื้น คาน ส่วนอื่นๆ ที่ใช้ได้
    ไม้ที่ได้รื้อออกมา ทางเจ้าของบ้านยกให้ ขอสอบถามว่าถ้าจะขนย้ายไม้จาก กทม. ไปจังหวัดชัยภูมิ
    ต้องทำเอกสารประกอบอะไรบ้านค่ะ

กำลังดู 6 ข้อความ - 1 ผ่านทาง 6 (ของทั้งหมด 6)
ตอบกลับไปยัง: การขนย้ายไม้เรือนเก่า
ข้อมูลของคุณ:

Skip to content