ตัดไม้ในที่ดิน คทช.

• This topic is empty.
กำลังดู 4 ข้อความ - 1 ผ่านทาง 4 (ของทั้งหมด 4)
  • ผู้เขียน
    ดาวเรือง
    ผู้เยี่ยมชม

สวัสดีค่ะ

ขอสอบถามเรื่องการตัดไม้ในที่ดิน คทช.ค่ะ ว่าสามารถตัดขายได้ไหมคะ เป็นไม้ที่ปลูกขึ้นเองค่ะ

ตาม พรบ.ป่าไม้ ฉบับที่ 8 พ.ศ. 2562
    “มาตรา๗ไม้ชนิดใดที่ขึ้นในป่าจะให้เป็นไม้หวงห้ามประเภทใด ให้กำหนดโดยพระราชกฤษฎีกา สำหรับไม้ทุกชนิดที่ขึ้นในที่ดินที่มีกรรมสิทธิ์หรือสิทธิครอบครองตามประมวลกฎหมายที่ดิน ไม่เป็นไม้หวงห้าม หรือไม้ที่ปลูกขึ้นในที่ดินที่ได้รับอนุญาตให้ทำประโยชน์ตามประเภทหนังสือแสดงสิทธิที่รัฐมนตรีประกาศกำหนดโดยความเห็นชอบของคณะรัฐมนตรี ให้ถือว่าไม่เป็นไม้หวงห้าม”

#45589 Reply
    เอกนนท์ เงินสะพัด
    ผู้เยี่ยมชม

ขออนุญาตเรียนกรมป่าไม้ ขอสอบถามเนื่องจากกระผมได้มีไม้สักที่ปลูกไว้มานานกว่า 20 ปีในพื้นที่ที่มีการรับรองสิทธิ์ออกมาเป็น คทช แล้วตอนนี้ผมสามารถขออนุญาตตัดไม้สักในส่วนผมได้ไหมครับ
    กรุณาติดต่อกลับด้วยนะครับ

#45590 Reply
    เอกนนท์ เงินสะพัด
    ผู้เยี่ยมชม

ขออนุญาตเรียนกรมป่าไม้ ขอสอบถามเนื่องจากกระผมได้มีไม้สักที่ปลูกไว้มานานกว่า 20 ปีในพื้นที่ที่มีการรับรองสิทธิ์ออกมาเป็น คทช แล้วตอนนี้ผมสามารถขออนุญาตตัดไม้สักในส่วนผมได้ไหมครับ
    กรุณาติดต่อกลับด้วยนะครับ

#52679 Reply
    อดิศักดิ์ เภรี
    ผู้เยี่ยมชม

แม่ของข้าพเจ้าปลูกต้นไม้และทำกินในที่ป่าไม้อนุโลมให้ ทำกินได้ แต่มีผู้อื่นอ้างสิทธิเป็นเจ้าของทั้งที่ทำกินมาเกิน 20 ปี และตัดทำลายต้นไม้ พืชที่ปลูกไว้ โดยสร้างความเสียหายและรบกวน ไม่ให้ทำกินได้ มารดาข้าพเจ้าควรดำเนินการอย่างไรครับ

กำลังดู 4 ข้อความ - 1 ผ่านทาง 4 (ของทั้งหมด 4)
ตอบกลับไปยัง: ตัดไม้ในที่ดิน คทช.
ข้อมูลของคุณ:

Skip to content