![](https://www.forest.go.th/wp-content/uploads/2024/01/S__3809290_0-1024x683.jpg)
ณ เรือนที่ประทับ 30 มกราคม 2567 โครงการส่งเสริมการเรียนรู้เพื่อการอนุรักษ์และฟื้นฟูสิ่งแวดล้อม อันเนื่องมาจากพระราชดำริ จ.ตาก นายสุรชัย อจลบุญ อธิบดีกรมป่าไม้ พร้อมด้วยนายบรรณรักษ์ เสริมทอง รองอธิบดีกรมป่าไม้ นายพัฒน์พงษ์ สมิตติพัฒน์ ผู้ตรวจราชการกรมป่าไม้ ร่วมพิธีเชิญธงประจำพระองค์ สมเด็จพระกนิษฐาธิราชเจ้า กรมสมเด็จพระเทพรัตนราชสุดาฯ สยามบรมราชกุมารี ขึ้นสู่ยอดเสา ณ เรือนที่ประทับ ภายในพื้นที่โครงการส่งเสริมการเรียนรู้เพื่อการอนุรักษ์และฟื้นฟูสิ่งแวดล้อม อันเนื่องมาจากพระราชดำริ เนื่องในโอกาส เสด็จพระราชดำเนินทรงไปปฏิบัติพระราชกรณียกิจในพื้นที่จังหวัดตาก ระหว่างวันที่ 30 มกราคม – 1 กุมภาพันธ์ 2567 ธงประจำพระองค์ เป็นธงประเภทหนึ่งของพระราชวงศ์ไทย ซึ่งประดับร่วมกับธงชาติไทยเพื่อถวายพระเกียรติแก่พระราชวงศ์ไทย ปรากฏใช้อยู่ทุกแห่งในประเทศไทย ต่างจากธงอีกประเภทหนึ่งซึ่งเรียกรวมกันตามกฎหมายธงในปัจจุบันว่า ธงพระอิสริยยศ อันเป็นธงที่ใช้ในพิธีการต่าง ๆ เป็นการพิเศษ และใช้ในสถานที่เฉพาะแห่ง
![](https://www.forest.go.th/wp-content/uploads/2024/01/S__3809288_0-1024x683.jpg)
![](https://www.forest.go.th/wp-content/uploads/2024/01/S__3809289_0-1024x683.jpg)
![](https://www.forest.go.th/wp-content/uploads/2024/01/S__3809286_0-1024x683.jpg)
![](https://www.forest.go.th/wp-content/uploads/2024/01/S__3809287_0-1024x683.jpg)
![](https://www.forest.go.th/wp-content/uploads/2024/01/S__3809284_0-683x1024.jpg)