![](https://www.forest.go.th/wp-content/uploads/2023/12/384601-1024x683.jpg)
13 ธันวาคม 2566 ณ สวนลุมพินี กรุงเทพมหานคร
นายจตุพร บุรุษพัฒน์ ปลัดกระทรวงทรัพยากรธรรมชาติและสิ่งแวดล้อม นำคณะผู้บริหาร ข้าราชการ และเจ้าหน้าที่ของหน่วยงานในสังกัด ทส. พร้อมด้วยนายสุรชัย อจลบุญ อธิบดีกรมป่าไม้ ผู้บริหารและเจ้าหน้าที่กรมป่าไม้ ร่วมรณรงค์การใช้ถุงผ้าภายในงานกาชาด 2566 ครบรอบ 100 ปี ในโอกาสนี้ ได้รับเกียรติจากนายกรัฐมนตรี นายเศรษฐา ทวีสิน เข้าเยี่ยมชมร้านของกระทรวงทรัพยากรธรรมชาติและสิ่งแวดล้อม พร้อมมอบกล้าไม้จากกรมป่าไม้ให้แก่ประชาชนที่มาเดินชมงานอีกด้วย
![](https://www.forest.go.th/wp-content/uploads/2023/12/384600-1024x683.jpg)
![](https://www.forest.go.th/wp-content/uploads/2023/12/384594-1024x683.jpg)
![](https://www.forest.go.th/wp-content/uploads/2023/12/384595-1024x683.jpg)
![](https://www.forest.go.th/wp-content/uploads/2023/12/384592-1024x683.jpg)
![](https://www.forest.go.th/wp-content/uploads/2023/12/384739-1024x683.jpg)
![](https://www.forest.go.th/wp-content/uploads/2023/12/384747-1024x683.jpg)
![](https://www.forest.go.th/wp-content/uploads/2023/12/384750-1024x683.jpg)
![](https://www.forest.go.th/wp-content/uploads/2023/12/384748-1024x683.jpg)
![](https://www.forest.go.th/wp-content/uploads/2023/12/384760-1024x683.jpg)
![](https://www.forest.go.th/wp-content/uploads/2023/12/384761-1024x683.jpg)
![](https://www.forest.go.th/wp-content/uploads/2023/12/384753-1024x683.jpg)
![](https://www.forest.go.th/wp-content/uploads/2023/12/384745-1024x683.jpg)
![](https://www.forest.go.th/wp-content/uploads/2023/12/384749-1024x683.jpg)
![](https://www.forest.go.th/wp-content/uploads/2023/12/384751-1024x683.jpg)
![](https://www.forest.go.th/wp-content/uploads/2023/12/384752-1024x683.jpg)
![](https://www.forest.go.th/wp-content/uploads/2023/12/384754-1024x683.jpg)
![](https://www.forest.go.th/wp-content/uploads/2023/12/384742-1024x683.jpg)
![](https://www.forest.go.th/wp-content/uploads/2023/12/384743-1024x683.jpg)
![](https://www.forest.go.th/wp-content/uploads/2023/12/384755-1024x683.jpg)
![](https://www.forest.go.th/wp-content/uploads/2023/12/384756-1024x683.jpg)
![](https://www.forest.go.th/wp-content/uploads/2023/12/384757-1024x683.jpg)
![](https://www.forest.go.th/wp-content/uploads/2023/12/384759-1024x683.jpg)
![](https://www.forest.go.th/wp-content/uploads/2023/12/384758-1024x683.jpg)
![](https://www.forest.go.th/wp-content/uploads/2023/12/384744-1024x683.jpg)
สำหรับกิจกรรมเดินรณรงค์ใช้ถุงผ้า ขบวนผู้บริหารและเจ้าหน้าที่ได้เดินรณรงค์เชิญชวนให้ผู้ที่มาเที่ยวภายในงานกาชาดใช้ถุงผ้าในการจับจ่ายใช้สอยแทนการใช้ถุงพลาสติก เพื่อเป็นการลดขยะ ลดการปล่อยก๊าซเรือนกระจก ลดปัญหาโลกร้อน หรือ โลกเดือด พร้อมแจกจ่ายถุงผ้าให้กับผู้ที่มาเที่ยวภายในงานได้นำไปใช้ ให้มีส่วนร่วม และเป็นส่วนหนึ่งในกิจกรรมรณรงค์ลดขยะ ลดโลกร้อน อันจะนำไปสู่เป้าหมาย Carbon Neutrality และ Net Zero ของประเทศไทย