หน่วยป้องกันรักษาป่าที่ ขก.2 (โคกหลวง) ออกสำรวจพื้นที่เปลี่ยนแปลงสภาพป่า ปี 2559-2560 ท้องที่รับผิดชอบป่าสงวนแห่งชาติป่าโคกหลวงและป่าสงวนแห่งชาติป่าภูเม็ง
![](https://i0.wp.com/www.forest.go.th/khonkaen7/wp-content/uploads/sites/43/2018/10/5.jpg?resize=300%2C200&ssl=1)
วันที่ 8 ตุลาคม 2561 เวลา 09.00 น. สำนักจัดการทรัพยากรป่าไม้ที่ 7 (ขอนแก่น) โดยหน่วยป้องกันรักษาป่าที่ ขก.2 (โคกหลวง) ได้ดำเนินการออกสำรวจพื้นที่เปลี่ยนแปลงสภาพป่า ปี 2559-2560 ท้องที่รับผิดชอบป่าสงวนแห่งชาติป่าโคกหลวงและป่าสงวนแห่งชาติป่าภูเม็ง จำนวน 9 แปลง ผลการตรวจสอบพบว่าบางแปลงมีสภาพเป็นป่าไม้สมบูรณ์ป่าสาธารณะหมู่บ้าน บางเเปลงเป็นเสื่อมโทรมหินลาด และบางแปลงเป็นพื้นที่ขอใช้ประโยชน์แนวเขตสายไฟฟ้าแรงสูง ไม่พบพื้นที่ถูกบุกรุก เสร็จสิ้นเวลา 16.30 น.