ศูนย์ป่าไม้มหาสารคาม ได้รับเชิญเป็นวิทยากรตามโครงการ”พิทักษ์ป่าสำหรับสิ่งแวดล้อม” ณ ห้องประชุมพระบรมธาตุนาดูน ตำบลพระธาตุ อำเภอนาดูน จังหวัดมหาสารคาม โดยมีนิสิตเข้ารับฟังจำนวนประมาณ 110 คน จัดโดยคณะสิ่งแวดล้อมและทรัพยากรศาสตร์ สาขาสิ่งแวดล้อมศึกษา
![](https://i0.wp.com/www.forest.go.th/khonkaen7/wp-content/uploads/sites/43/2019/04/595497.jpg?resize=300%2C200&ssl=1)
วันที่ 23 เมษายน 2562 เวลา 16.30 น. สำนักจัดการทรัพยากรป่าไม้ ที่ 7 (ขอนแก่น) โดยศูนย์ป่าไม้มหาสารคาม ได้รับเชิญเป็นวิทยากรตามโครงการ”พิทักษ์ป่าสำหรับสิ่งแวดล้อม” ณ ห้องประชุมพระบรมธาตุนาดูน ตำบลพระธาตุ อำเภอนาดูน จังหวัดมหาสารคาม โดยมีนิสิตเข้ารับฟังจำนวนประมาณ 110 คน จัดโดยคณะสิ่งแวดล้อมและทรัพยากรศาสตร์ สาขาสิ่งแวดล้อมศึกษา โดยได้บรรยายในหัวข้อ ดังนี้
1. บทบาทและหน้าที่ของอาสาสมัครพิทักษ์ป่า
2. แจ้งประชาสัมพันธ์การยกเลิกไม้หวงห้ามในที่ดินกรรมสิทธิ์หรือสิทธิครอบครองตามประมวลกฎหมายที่ดิน ตามพระราชบัญญัติป่าไม้(ฉบับที่ 8) พ.ศ. 2562