ส่วนจัดการป่าชุมชน ได้นำคณะกรรมการจัดการป่าชุมชนที่ได้รับคัดเลือกให้ได้รับรางวัลตามโครงการคนรักษ์ป่า ป่ารักชุมชน ประจำปีงบประมาณ 2561 ที่ทางบริษัท ผลิตไฟฟ้าราชบุรีโฮลดิ้ง จำกัด(มหาชน) ได้ร่วมกับกรมป่าไม้ดำเนินเข้ารับรางวัลกับท่านผู้ว่าราชการจังหวัดขอนแก่น ในการประชุมหัวหน้าส่วนราชการจังหวัดขอนแก่น ณ ห้องประชุมแก่นเมือง
![](https://i0.wp.com/www.forest.go.th/khonkaen7/wp-content/uploads/sites/43/2018/12/S__7249981.jpg?resize=300%2C200&ssl=1)
วันที่ 26 ธันวาคม 2561 สำนักจัดการทรัพยากรป่าไม้ที่ 7 (ขอนแก่น) โดยผู้อำนวยการส่วนจัดการป่าชุมชนและเจ้าหน้าที่ส่วนจัดการป่าชุมชน ได้นำคณะกรรมการจัดการป่าชุมชนที่ได้รับคัดเลือกให้ได้รับรางวัลตามโครงการคนรักษ์ป่า ป่ารักชุมชน ประจำปีงบประมาณ 2561 ที่ทางบริษัท ผลิตไฟฟ้าราชบุรีโฮลดิ้ง จำกัด(มหาชน) ได้ร่วมกับกรมป่าไม้ดำเนินเข้ารับรางวัลกับท่านผู้ว่าราชการจังหวัดขอนแก่น ในการประชุมหัวหน้าส่วนราชการจังหวัดขอนแก่น ณ ห้องประชุมแก่นเมือง จำนวน 2 รางวัล ประกอบไปด้วย
1. รางวัลชนะเลิศระดับจังหวัด ได้แก่ ป่าชุมชนบ้านรัตนะ หมู่ที่ 2 ตำบลโนนทอง อำเภอแวงใหญ่ จังหวัดขอนแก่น ได้รับรางวัลเงินกองทุนอนุรักษ์ป่าชุมชน จำนวน 25,000 บาท โล่รางวัลและป้ายประกาศเกียรติคุณ
2. รางวัลชมเชย ได้แก่ ป่าชุมชนบ้านห้วยโจด หมู่ที่1 ตำบลโนนข่า อำเภอพล จังหวัดขอนแก่น ได้รับรางวัลกองทุนอนุรักษ์ป่าชุมชน จำนวน 10,000 บาทและโล่รางวัล