หน่วยส่งเสริมการควบคุมไฟป่าขอนแก่น ทำหน้าที่ฝึกอบรมอาสาสมัครป้องกันไฟป่า ให้กับหมู่บ้านเครือข่ายความร่วมมือในการควบคุมไฟป่าบ้านคำปากดาว อำเภอมัญจาคีรี จังหวัดขอนแก่น
![](https://i0.wp.com/www.forest.go.th/khonkaen7/wp-content/uploads/sites/43/2019/01/S__3907598.jpg?resize=300%2C200&ssl=1)
วันที่ 30 มกราคม 2562 เวลา 09:00-16:00 น. สำนักจัดการทรัพยากรป่าไม้ที่ 7 ขอนแก่น โดยหน่วยส่งเสริมการควบคุมไฟป่าขอนแก่น ทำหน้าที่ฝึกอบรมอาสาสมัครป้องกันไฟป่า ให้กับหมู่บ้านเครือข่ายความร่วมมือในการควบคุมไฟป่าบ้านคำปากดาว อำเภอมัญจาคีรี จังหวัดขอนแก่น มีผู้เข้ารับการอบรม จำนวน 70 ราย โดยมีหน่วยงานที่ร่วมให้การจัดฝึกอบรมประกอบด้วย อบต.คำแคน อุทยานแห่งชาติน้ำพอง และหน่วยป้องกันและพัฒนาป่าไม้มัญจาคีรี ร่วมให้ความรู้การป้องกันไฟป่าและควบคุมหมอกควัน ณ ที่ทำการ อบต คำแคน อำเภอมัญจาคีรี จังหวัดขอนแก่น ประกอบด้วยการให้ความรู้เรื่องอันตรายจากไฟป่าและสาธิต ฝึกปฎิบัติในการดับไฟป่าและการจัดทำแนวกันไฟป่องกันไฟป่า