วันที่ 23 กุมภาพันธ์ 2567 เวลา 09.00 น. สำนักจัดการทรัพยากรป่าไม้ ที่ 1 (เชียงใหม่) จัดกิจกรรม “วันรณรงค์ให้ปลอดควันพิษจากไฟป่า ประจำปีงบประมาณ พ.ศ. 2567” ซึ่งตรงกับวันที่ 24 กุมภาพันธ์ของทุกปี โดยมีว่าที่พันตรี นรินทร์ ปิ่นสกุล ผู้อำนวยการสำนักจัดการทรัพยากรป่าไม้ ที่ 1 (เชียงใหม่) เป็นประธานกล่าวเปิดงาน และปล่อยขบวนรณรงค์ ให้ปลอดควันพิษจากไฟป่ารอบคูเมืองเชียงใหม่ ณ สำนักจัดการทรัพยากรป่าไม้ ที่ 1 (เชียงใหม่) พร้อมด้วยผู้อำนวยการสำนักบริหารพื้นที่อนุรักษ์ที่ 16 เชียงใหม่ และหน่วยงานในสังกัดกระทรวงทรัพยากรธรรมชาติและสิ่งแวดล้อม เข้าร่วมกิจกรรมฯ มีวัตถุประสงค์เพื่อรณรงค์กระตุ้นให้ประชาชนมีความรู้ ความเข้าใจ ตระหนักถึงอันตรายของไฟป่า และร่วมกันรณรงค์ให้ประชาชนและเกษตรกรงดการจุดไฟเผาป่า ส่งเสริมการมีส่วนร่วมของประชาชน ชุมชน หน่วยงานภาครัฐและองค์กรเอกชน ในการป้องกันรักษาป่าและควบคุมไฟป่า ต่อไป
![](https://www.forest.go.th/chiangmai1/wp-content/uploads/sites/38/2024/02/S__17014833_0-1024x478.jpg)
![](https://www.forest.go.th/chiangmai1/wp-content/uploads/sites/38/2024/02/S__17014832_0-1024x768.jpg)
![](https://www.forest.go.th/chiangmai1/wp-content/uploads/sites/38/2024/02/S__17014837_0-1024x768.jpg)
![](https://www.forest.go.th/chiangmai1/wp-content/uploads/sites/38/2024/02/S__17014834_0-1024x473.jpg)
![](https://www.forest.go.th/chiangmai1/wp-content/uploads/sites/38/2024/02/S__17014835_0-1024x768.jpg)
![](https://www.forest.go.th/chiangmai1/wp-content/uploads/sites/38/2024/02/S__17014836_0-1024x768.jpg)
![](https://www.forest.go.th/chiangmai1/wp-content/uploads/sites/38/2024/02/S__17014838_0-1024x768.jpg)
![](https://www.forest.go.th/chiangmai1/wp-content/uploads/sites/38/2024/02/S__17014830_0-1024x768.jpg)
![](https://www.forest.go.th/chiangmai1/wp-content/uploads/sites/38/2024/02/S__17014839_0-1024x478.jpg)