![](https://www.forest.go.th/orip/wp-content/uploads/sites/100/2023/06/S__18276378-768x576.jpg)
วันที่ ๒๘ มิถุนายน ๒๕๖๖
พลอากาศเอก ชลิต พุกผาสุข องคมนตรี ประธานอนุกรรมการติดตามและขับเคลื่อนโครงการอันเนื่องมาจากพระราชดำริในพื้นที่ภาคกลาง พลอากาศเอก จอม รุ่งสว่าง องคมนตรี รองประธานอนุกรรมการฯ พร้อมด้วย นายปวัตร์ นวะมะรัตน เลขาธิการ กปร. และคณะอนุกรรมการฯ ประชุมและติดตามการดำเนินงานโครงการอันเนื่องมาจากพระราชดำริในพื้นที่จังหวัดเพชรบุรี ณ ห้องประชุมพริบพรี ศาลากลางจังหวัดเพชรบุรี ตำบลคลองกระแชง อำเภอเมืองเพชรบุรี จังหวัดเพชรบุรี
ช่วงบ่าย คณะฯ เดินทางไปตรวจเยี่ยมโครงการส่งน้ำและบำรุงรักษาเพชรบุรี (เขื่อนเพชร) ติดตามความก้าวหน้าการดำเนินงานก่อสร้างประตูระบายน้ำปากคลองส่งน้ำสายใหญ่ฝั่งขวา ๑ (RMC1)
จากนั้น คณะฯ เดินทางไปตรวจเยี่ยมโครงการอ่างเก็บน้ำห้วยสงสัยอันเนื่องมาจากพระราชดำริ ตำบลเขากระปุก อำเภอท่ายาง จังหวัดเพชรบุรี เพื่อติดตามการดำเนินงานโครงการอ่างเก็บน้ำห้วยสงสัยฯ และ เยี่ยมชมพื้นที่การเกษตรของราษฎรที่ได้รับประโยชน์จากโครงการอ่างเก็บน้ำห้วยสงสัยฯ จำนวน ๒ ราย ประกอบด้วย แปลงเกษตรของนายสมนึก เทศอ้น และแปลงเกษตรของนางองุ่น แก้วเมืองเพชร
ในส่วนของกรมป่าไม้ ผู้อำนวยการสำนักโครงการพระราชดำริและกิจการพิเศษ มอบหมายให้ นายสรนันท์ จำปาศรี ผู้อำนวยการส่วนอำนวยการ พร้อมด้วย นายบุญนำ เงินวิไล ผู้อำนวยการส่วนโครงการพระราชดำริและกิจการพิเศษ สำนักจัดการทรัพยากรป่าไม้ที่ ๑๐ สาขาเพชรบุรี และเจ้าหน้าที่ที่เกี่ยวข้อง เข้าร่วมประชุมและติดตามการดำเนินงานโครงการอันเนื่องมาจากพระราชดำริในครั้งนี้