วันที่ 22 มกราคม 2560 สำนักจัดการทรัพยากรป่าไม้ที่ 13 (สงขลา) ร่วมกับ หน่วยป้องกันรักษาป่าที่ สข.2 (นาทวี),หน่วยป้องกันรักษาป่าที่ สข.5 (ควนเขาวัง),หน่วยป้องกันรักษาป่าที่ สข.6 (สะบ้าย้อย),หน่วยส่งเสริมและพัฒนาการควบคุมไฟป่าสงขลา,นปพ.44 สปป.4 และศูนย์ป่าไม้จังหวัดสงขลา
ร่วมกันออกตรวจเยี่ยม และปฏิบัติงานช่วยเหลือผู้ประสบภัย กรณีสถานการณ์อุทกภัยภาคใต้ 2560 ณ ท้องที่ บ้านแรแบง ม.1 ต.สะบ้าย้อย อ.สะบ้าย้อย จ.สงขลา
ในการนี้ได้มอบชุดยาสามัญประจำบ้าน และน้ำดื่มที่ได้มาจากการขอรับบริจาค แก่ราษฎรในพื้นที่ รวมทั้งให้ขวัญและกำลังกับราษฎรในพื้นที่ประสบภัยให้ผ่านพ้นวิกฤตไปได้ด้วยดี