นายบรรณรักษ์ เสริมทอง รองอธิบดีกรมป่าไม้ เป็นประธานในพิธีเปิดโครงการ การอบรมพัฒนาศักยภาพเจ้าหน้าที่หน่วยป้องกันรักษาป่าต้นแบบ โดยมีนายทรงศักดิ์ กิตติธากรณ์ ผอ.สปฟ. เป็นผู้กล่าวรายงาน จัดขึ้นระหว่างวันที่ 24 – 26 มีนาคม 2567 ณ โครงการส่งน้ำและบำรุงรักษาทับเสลา ตำบลระบำ อำเภอลานสัก จังหวัดอุทัยธานี มีวัตถุประสงค์เพื่อเพิ่มศักยภาพการปฏิบัติงานของหน่วยป้องกันรักษาป่าต้นแบบ จำนวน 24 หน่วย ให้มีความเข้มแข็ง เป็นหน่วยงานต้นแบบ และสามารถปฏิบัติงานได้อย่างมีประสิทธิภาพมากยิ่งขึ้น โดยมีนายนพดล พลเสน เลขานุการรัฐมนตรีว่าการกระทรวงทรัพยากรธรรมชาติและสิ่งแวดล้อม ร่วมตรวจเยี่ยมการดำเนินการและพูดคุยกับผู้เข้าร่วมอบรม พร้อมทั้งนายบรรณรักษ์ เสริมทอง รองอธิบดีกรมป่าไม้ และนายศศิน เฉลิมลาภ กรรมการมูลนิธิสืบนาคะเสถียร ร่วมเป็นวิทยากรการฝึกอบรม
![](https://www.forest.go.th/protect/wp-content/uploads/sites/94/2024/03/LINE_ALBUM_เลขา-รมว-ทส_๒๔๐๓๒๕_4-1024x682.jpg)
![](https://www.forest.go.th/protect/wp-content/uploads/sites/94/2024/03/LINE_ALBUM_เลขา-รมว-ทส_๒๔๐๓๒๕_2-1024x682.jpg)
![](https://www.forest.go.th/protect/wp-content/uploads/sites/94/2024/03/LINE_ALBUM_เลขา-รมว-ทส_๒๔๐๓๒๕_1-1024x682.jpg)
![](https://www.forest.go.th/protect/wp-content/uploads/sites/94/2024/03/LINE_ALBUM_เลขา-รมว-ทส_๒๔๐๓๒๕_3-1024x682.jpg)
![](https://www.forest.go.th/protect/wp-content/uploads/sites/94/2024/03/S__35741812_0-1024x768.jpg)
![](https://www.forest.go.th/protect/wp-content/uploads/sites/94/2024/03/S__35750034_0-1024x631.jpg)