![](https://www.forest.go.th/orip/wp-content/uploads/sites/100/2022/07/LINE_ALBUM_24-กค-65-จิตอาสา-วัดนิเวศธรรมประวัติราชวร_18-768x512.jpg)
วันที่ ๒๔ กรกฎาคม ๒๕๖๕ เวลา ๐๘.๓๐ น. นายวราวุธ ศิลปอาชา รัฐมนตรีว่าการกระทรวงทรัพยากรธรรมชาติและสิ่งแวดล้อม (รมว.ทส.) เป็นประธานในพิธีถวายพระพรชัยมงคลและเปิดกิจกรรมจิตอาสาพัฒนา “เราทำความ ดี ด้วยหัวใจ” ปลูกและดูแลรักษาต้นไม้ เนื่องในโอกาสวันเฉลิมพระชนมพรรษาพระบาทสมเด็จพระวชิรเกล้าเจ้าอยู่หัว ประจำปีงบประมาณ พ.ศ. ๒๕๖๕ โดยมี นายจตุพร บุรุษพัฒน์ ปลัดกระทรวงฯ พร้อมด้วย นายวีระชัย นาคมาศ ผู้ว่าราชการจังหวัดพระนครศรีอยุธยา นายสุรชัย อจลบุญ อธิบดีกรมป่าไม้ คณะผู้บริหารกระทรวงฯ และจิตอาสาพระราชทาน เข้าร่วมกิจกรรม ณ วัดนิเวศธรรมประวัติราชวรวิหาร ต.บ้านเลน อ.บางปะอิน จ.พระนครศรีอยุธยา โดยร่วมกันบำรุงดูแลรักษาต้นไม้และต้นไม้ทรงปลูก พร้อมตัดแต่งทรงต้นโดยชุดปฏิบัติการรุกขกร กรมป่าไม้ และร่วมกันทำความสะอาดบริเวณพื้นที่วัด
ในโอกาสนี้ รัฐมนตรีว่าการกระทรวงทรัพยากรธรรมชาติและสิ่งแวดล้อม ได้นำคณะผู้บริหารฯ ถวายสังฆทานเพื่อถวายเป็นพระราชกุศลแด่รัชกาลที่ ๑๐ รวมทั้งร่วมปลูกต้นไม้มงคลประจำ ๗๗ จังหวัด อาทิ ต้นหมัน ประจำจังหวัดพระนครศรีอยุธยา ต้นมะเกลือ ประจำจังหวัดสุพรรณบุรี และต้นทองกวาว ประจำจังหวัดเชียงใหม่ โดยเชิญชวนพี่น้องคนไทยทั่วประเทศ ร่วมกันปลูกและบำรุงดูแลต้นไม้ ถวายเป็นพระราชกุศล ร่วมน้อมสำนึกในพระมหากรุณาธิคุณที่ทรงมีต่อพสกนิกรชาวไทย อีกทั้งเป็นการเพิ่มพื้นที่สีเขียวให้กับประเทศ โดยในวันนี้ ยังได้บำรุงดูแลรักษาต้นไม้ทรงปลูก “ต้นพระศรีมหาโพธิ์” (อายุ ๑๔๕ ปี) บริเวณด้านหน้าพระอุโบสถ ซึ่งเป็นเมล็ดพันธุ์ของต้นพระศรีมหาโพธิ์จากพุทธคยา อินเดีย ที่ในหลวงรัชกาลที่ ๕ ทรงเพาะและปลูกไว้ เมื่อวันที่ ๖ กันยายน พ.ศ. ๒๔๒๐ อีกด้วย
ในส่วนของกรมป่าไม้ นายสุรชัย อจลบุญ อธิบดีกรมป่าไม้ พร้อมด้วยนายชีวะภาพ ชีวะธรรม รองอธิบดีกรมป่าไม้ นายวันชัย จริยาเศรษฐโชค รองอธิบดีกรมป่าไม้ นายพัฒน์พงษ์ สมิตติพัฒน์ ผู้ตรวจราชการกรมป่าไม้และผู้อำนวยการสำนักโครงการพระราชดำริและกิจการพิเศษ พร้อมด้วยคณะผู้บริหารกรมป่าไม้ส่วนกลางและส่วนภูมิภาค เข้าร่วมกิจกรรมดังกล่าว