ขอเชิญร่วมกิจกรรมวันต้นไม้ประจำปีของชาติ พ.ศ. 2563 วันที่ 21 พฤษภาคม 2563 ณ ที่พักสงฆ์ป่าทรายแก้ว บ้านท่อนน้อย หมู่ที่ 1 ตำบลบ้านค้อ อำเภอเมือง จังหวัดขอนแก่น
![](https://i0.wp.com/www.forest.go.th/khonkaen7/wp-content/uploads/sites/43/2020/05/Peach-Flower.jpg?resize=300%2C200&ssl=1)
กิจกรรมวันต้นไม้ประจำปีของชาติ พ.ศ. 2563 วันที่ 21 พฤษภาคม 2563 ณ ที่พักสงฆ์ป่าทรายแก้ว บ้านท่อนน้อย หมู่ที่ 1 ตำบลบ้านค้อ อำเภอเมือง จังหวัดขอนแก่น
สำนักจัดการทรัพยากรที่ 7 (ขอนแก่น) ร่วมกับสำนักงานทรัพยากรธรรมชาติและสิ่งแวดล้อมจังหวัดขอนแก่น และหน่วยงานที่เกี่ยวข้อง ได้กำหนดจัดกิจกรรม “วันต้นไม้ประจำปีของชาติ พ.ศ. 2563” ในวันพฤหัสบดีที่ 21 พฤษภาคม พ.ศ. 2563 เวลา 08.30 – 12.00 น. ณ ที่พักสงฆ์ป่าทรายแก้ว บ้านท่อนน้อย หมู่ที่ ๑ ตำบลบ้านค้อ อำเภอเมืองขอนแก่น จังหวัดขอนแก่น สำนักงานทรัพยากรธรรมชาติและสิ่งแวดล้อมจังหวัดขอนแก่น พิจารณาแล้วเพื่อให้การจัดกิจกรรมดังกล่าวสำเร็จตามวัตถุประสงค์ที่วางไว้ จึงขออนุญาตขอใช้สถานที่ของที่พักสงฆ์ป่าทรายแก้ว โดยได้รับอนุญาตจาก พระอาจารย์สาคร สิริคุตโต ประธานที่พักสงฆ์ป่าทรายแก้ว (เพื่อการปฎิบัติธรรม) เพื่อจัดกิจกรรมวันต้นไม้ประจำปีของชาติ พ.ศ. 2563
วัตถุประสงค์
1. เพื่อปลูกจิตสำนึกประชาชนทุกหมู่เหล่าให้เห็นความสำคัญของการอนุรักษ์และฟื้นฟูทรัพยากรป่า เป็นการปลูกต้นไม้ในใจตน ก่อให้เกิดความรักความหวงแหนทรัพยากรป่าไม้
2. เพื่อเพิ่มพื้นที่สีเขียว และปรับปรุงสภาพภูมิทัศน์ให้เกิดความสวยงามร่มรื่นและเป็นแห่งพักผ่อนหย่อนใจของประชาชน
3. เพื่อลดผลกระทบความเปลี่ยนแปลงของสภาพภูมิอากาศ รวมถึงการลดมลพิษจากฝุ่นและหมอกควัน