เช็คว่าบ้านอยู่ในป่าสงวน

ติดป้ายกำกับ: 

กำลังดู 15 ข้อความ - 1 ผ่านทาง 15 (ของทั้งหมด 17)
  • ผู้เขียน
    .
    ผู้เยี่ยมชม

หากต้องการเช็คคร่าวๆว่าบ้านเราอยู่ในป่าสงวนรึเปล่าต้องทำยังไงบ้างคะ มีเว็บให้เช็คมั้ยคะ

#31056 Reply
    mailposter
    สมาชิก

สวัสดีครับ

ในเบื้องต้นท่านสามารถตรวจสอบได้ผ่านระบบปฏิบัติการค้นหาพื้นที่บุกรุกด้วยโปรแกรมคอมพิวเตอร์ (พิทักษ์ไพร) https://change.forest.go.th โดยมีขั้นตอนดังนี้

1. พิมพ์พิกัดในช่อง “ค้นหาจุดบุกรุก” แล้วกด enter หรือ ลากเครื่องหมายรูปหมุดสีฟ้า (เครื่องหมายรูปหมุดสีฟ้า) จากด้านบนไปวางยังตำแหน่งที่ต้องการบนแผนที่
    2. กดเครื่องหมายรูปหมุดสีฟ้า (เครื่องหมายรูปหมุดสีฟ้า) บนแผนที่ หากตำแหน่งดังกล่าวอยู่ในแนวเขตป่าสงวนแห่งชาติ ระบบจะแสดงเครื่องหมายถูกสีเขียว และชื่อของป่าสงวนแห่งชาติ

ทั้งนี้ ขอเรียนให้ทราบว่าแนวเขตในระบบฯ เป็นแนวเขตโดยประมาณเท่านั้น ไม่สามารถใช้ในการอ้างอิงทางกฎหมายได้

ด้วยความนับถือ

#34303 Reply
    พิกุล ปิติกุลตัง
    ผู้เยี่ยมชม

ไม่ทราบว่าตอนนี้ที่ รอส เขาค้ออนุญาติให้มีการเปลี่ยนชื่อได้หรือไม่

#35666 Reply
    CorinnaIrvin
    ผู้เยี่ยมชม

ขอบคุณสำหรับลิงก์นีิ https://change.forest.go.th นะคะ กำลังหาอยู่พอดีเลย

#43062 Reply
    พลังวัชร ฐิติบุญอนันต์
    ผู้เยี่ยมชม

ขอเช็คพื้นที่ เชียงใหม่ว่าเป็นที่ป่าสงวนรึไม่ครับ ที่อยู่479 ม.3 ต.ขี้เหล็ก อ.แม่ริม จ.เชียงใหม่ ขอบคุณครับ

#44285 Reply
    เปรมกมล พลอาสา
    ผู้เยี่ยมชม

ต้องการตรวจสอบพื้นที่บริเวณวัดเขาทำเทียมว่าเป็นเขตป่าสงวนหรือไม่
    เพราะมีคนนำมาขายให้และเพิ่งสังเกตเห็นว่ามีการปรับป้ายของเขตป่าสงวนจะกินระยะทางจะไปที่บัตรกี่กิโลเมตรคะ

#45550 Reply
    พิสิทธิ์
    ผู้เยี่ยมชม

สอบถามครับว่าพื้นที่ของศูนย์การเรียนรู้ไร่เขาบัวทอง อ.มวกเหล็ก สระบุรีเป็นพื้นที่ประเภทใดครับ

#45660 Reply
    นางเพทาย บุญมี
    ผู้เยี่ยมชม

ขอเช็คว่า ที่ดินนี้อยู่เขต ห้ามปลูกบ้านหรือไม่ โฉนด 13247 หน้าสำรวจ 3464 ตำบลบึงอ้อ อำเภอขามทะเลสอ

#49934 Reply
    นายธนิต ซื่อกำเนิด
    ผู้เยี่ยมชม

ผมมีบ้าน เป็นเอกสาร นส 3 ก. ได้เช็คในระบบพิทักษ์ไพร ของกรมป่าไม้แล้ว ตามรูปภาพในแผนที่ในระบบฯ ที่หน้าจอคอมพิวเตอร์ ตำแหน่งอยู่แนวเขตป่าไม้ถาวร แต่ไม่อยู่ในเขตป่าสงวนแห่งชาติ และระบบพิทักษ์ไพร ก็ไม่ได้แจ้งว่าอยู่ในเขตใดๆ ข้างต้นทั้ง 2 เขต ผมจะทำเรื่องตรวจสอบให้ชัดเจนได้ที่หน่วยงานไหน ครับ
    รบกวนตอบ ด้วยนะครับ ขอบคุณครับ

#51286 Reply
    อภิญญา ชอบการ
    ผู้เยี่ยมชม

อยากเช็ค 6หมู่2บ.มีชัย ต.ห้วยส้ม อ.ภูกระดึง จ.เลย อยู่ในเขตป่าสงวนรึเปล่าคะ

#52472 Reply
    ธรรมนูญ เทพรัตน์
    ผู้เยี่ยมชม

ที่นส3ก5610 ละติจูด17.287787 ลองติจูด99.538620ซอยไม่มีชื่อ ถนนบ้านสายน้ำดิบ ตำบลทุ่งเสลี่ยม อำเภอทุ่งเสลี่ยม จังหวัดสุโขทัย เป็นที่ป่าสงวนรึเปล่า ธนาคารขาย ข้อมูลทรัพย์มีความเสี่ยงอาจถูกเพิกถอนเอกสารสิทธ์ได้โปรดตรวจสอบข้อมูลก่อนการเสนอซื้อ

#52473 Reply
    นางสาวอารียา ปันไชย
    ผู้เยี่ยมชม

8/1บ้านปางมะโอ อ.แม่ทะ จ.ลำปาง 52150

#53484 Reply
    นายวิรัฐ สนธิ
    ผู้เยี่ยมชม

ผมจะซื้ที่ดิน เอกสารสิทธิเป็น นส 3 ก. ได้เช็คในระบบพิทักษ์ไพร ของกรมป่าไม้แล้ว ตามรูปภาพในแผนที่ในระบบฯ ตำแหน่งไม่อยู่ในเขตป่าไม้ถาวร และ ไม่อยู่ในเขตป่าสงวนแห่งชาติ แต่ใกล้เคียงแนวเขตรัศมีเขา เพื่อความมั่นใจ ผมจะทำเรื่องตรวจสอบให้ชัดเจนได้ที่หน่วยงานใด ครับ รบกวนตอบ ด้วยนะครับ ขอบคุณครับ

#53857 Reply
    ณัฐพล สิงห์แป
    ผู้เยี่ยมชม

อยากสอบถามครับพอดีจะขายที่สวนยาง ที่อยู๋จังหวัดเลย อำเภอนาดวง ตำบลห้วยบ่อซืน บ้านเลิง รู้แค่พิกัดที่สามารถตรวจสอบได้ไหมครับว่าบุกรุกที่ป่าสงวนไหมครับ 48Q,x=184092,y=1962942

#54665 Reply
    วรพรรณ ธนาประชุม
    ผู้เยี่ยมชม

รบกวนตรวจสอบที่ดิน สปก อยู่ในแนวเขตป่าไม้หรือไม่ค่ะ
    ที่อยู่ ของ สปก คือ
    หมู่ 2 หมู่บ้านซับขอน ตำบลหนองย่างเสือ
    อำเภอมวกเหล็ก
    จ.สระบุรี 18180

หรือ รบกวนช่วยแนะนำว่าจะตรวจสอบอย่างไร

ขอบคุณมาก

กำลังดู 15 ข้อความ - 1 ผ่านทาง 15 (ของทั้งหมด 17)
ตอบกลับไปยัง: ตอบกลับ #43062 ใน เช็คว่าบ้านอยู่ในป่าสงวน
ข้อมูลของคุณ:

Skip to content