![](https://www.forest.go.th/wp-content/uploads/2024/01/S__3710981-1024x1024.jpg)
สมเด็จพระกนิษฐาธิราชเจ้า กรมสมเด็จพระเทพรัตนราชสุดา ฯ สยามบรมราชกุมารี เสด็จพระราชดำเนินไปทรงเปิดงานฉลองครบรอบ 30 ปี ศูนย์พัฒนาและบริการด้านการเกษตรห้วยซอน–ห้วยซั้ว (หลัก 22) เมืองนาซายทอง นครหลวงเวียงจันทน์ สาธารณรัฐประชาธิปไตยประชาชนลาว โดยมีนางปายี ยาท่อตู้ รองประธานประเทศ แห่งสาธารณรัฐประชาธิปไตยประชาชนลาว นายเพ็ด พมพิทัก รัฐมนตรีว่าการกระทรวงกสิกรรมและป่าไม้ แห่งสาธารณรัฐประชาธิปไตยประชาชนลาว ผู้แทนฝ่ายลาว และผู้อำนวยการ
ศูนย์พัฒนาและบริการด้านการเกษตร ห้วยซอน – ห้วยซั้ว (หลัก 22) สำหรับประเทศไทย มีนางสุพร ตรีนรินทร์ เลขาธิการ กปร. นายสุรชัย อจลบุญ อธิบดีกรมป่าไม้ พร้อมด้วยนายพัฒนพงษ์ สมิตติพัฒน์ ผู้ตรวจราชการกรมป่าไม้ นายสราวุฒิ บุญเกื้อ ผู้อำนวยการ สำนักจัดการทรัพยากรป่าไม้ที่ 6 (อุดรธานี) อธิบดีกรมอุทยานแห่งชาติ สัตว์ป่า และพันธุ์พืช ผู้แทนกรมชลประทาน ผู้แทนกรมประมง ผู้แทนกรมปศุสัตว์ ผู้แทนกรมพัฒนาที่ดิน ผู้แทนกรมวิชาการเกษตร เข้าเฝ้าฯ รับเสด็จ ทั้งนี้ ศูนย์พัฒนาและบริการด้านการเกษตรห้วยซอน-ห้วยซั้ว (หลัก 22) เมืองนาซายทอง นครหลวงเวียงจันทน์ สาธารณรัฐประชาธิปไตยประชาชนลาว เป็นโครงการอันเนื่องมาจากพระราชดำริแห่งแรกใน สปป.ลาว เป็นโครงการที่เสริมสร้างความสัมพันธ์อันดีระหว่าง สปป.ลาว-ไทย
ในด้านการเกษตรต่าง ๆ ตลอดจนส่งเสริมกิจกรรมด้านการเกษตรต่าง ๆ ให้แก่ราษฎรชาวลาว
![](https://www.forest.go.th/wp-content/uploads/2024/01/S__3710989-1024x473.jpg)
![](https://www.forest.go.th/wp-content/uploads/2024/01/S__3710983-1024x768.jpg)
![](https://www.forest.go.th/wp-content/uploads/2024/01/S__3710985-1024x768.jpg)
![](https://www.forest.go.th/wp-content/uploads/2024/01/S__3710987-768x1024.jpg)
![](https://www.forest.go.th/wp-content/uploads/2024/01/S__3710988-768x1024.jpg)
![](https://www.forest.go.th/wp-content/uploads/2024/01/S__3710986-1024x743.jpg)