ร้องเรียน

กำลังดู 5 ข้อความ - 1 ผ่านทาง 5 (ของทั้งหมด 5)
  • ผู้เขียน
  • #387024 Reply
    พงศ์วรินทร์
    ผู้เยี่ยมชม

ถ้าหากผู้นำหมู่บ้านอนุญาตให้บุลคลเข้าไปทำสวนโดยไม่ผ่านการเห็นชอบของคผณะกรรมการจะมีความผิดหรือไม่ครับแล้วแล้วจะร้องเรียนขอให้เจ้าหน้าเข้าตรวจสอบต้องทำอย่างไรครับขอความกรุณาช่วยแนะนำด้วยครับ

#390484 Reply
    coorspec
    Keymaster

การจัดตั้งโครงการป่าชุมชนตามแนวทางของกรมป่าไม้
    เป็นการที่อธิบดีกรมป่าไม้ สั่งการให้พนักงานเจ้าหน้าที่หรือเจ้าหน้าที่ของกรมป่าไม้ ส่งเสริมสนับสนุนให้ชุมชนเข้ามามีส่วนร่วมในการควบคุม ดูแล รักษาหรือบำรุงป่า ในรูปแบบ “ป่าชุมชน”
    1.ในพื้นที่ป่า กรมป่าไม้อาศัยอำนาจมาตรา 17 และมาตรา 32 แห่งพระราชบัญญัติป่าไม้ พุทธศักราช 2484
    มาตรา 17 บัญญัติว่า” บทบัญญัติในส่วนนี้ มิให้ใช้บังคับในกรณีดังต่อไปนี้
    (1) พนักงานเจ้าหน้าที่จัดกระทำไปเพื่อประโยชน์ในการบำรุงป่า การค้นคว้าหรือการทดลองในทางวิชาการ
    (2) ผู้เก็บหาเศษไม้ปลายไม้ตายแห้งที่ล้มขอนนอนไพรอันมีลักษณะเป็นไม้ฟืน ซึ่งมิใช่ไม้สักหรือไม้หวงห้ามประเภท ข. ไปสำหรับใช้สอยในบ้านเรือนแห่งตนหรือประกอบกิจของตน”
    มาตรา 32 บัญญัติว่า”บทบัญญัติในส่วนนี้มิให้ใช้บังคับในกรณีที่พนักงานเจ้าหน้าที่จัดกระทำไปเพื่อประโยชน์ในการบำรุงป่า การค้นคว้า หรือการทดลองในทางวิชาการ
    2.ในพื้นที่ป่าสงวนแห่งชาติ กรมป่าไม้อาศัพอำนาจมาตรา 19 แห่งพระราชบัญญัติป่าสงวนแห่งชาติ พ.ศ. 2507
    มาตรา 19 บัญญัติว่า “เพื่อประโยชน์ในการควบคุม ดูแล รักษาหรือบำรุงป่าสงวนแห่งชาติ อธิบดีมีอำนาจสั่งเป็นหนังสือให้พนักงานเจ้าหน้าที่หรือ เจ้าหน้าที่ของกรมป่าไม้ กระทำการอย่างหนึ่งอย่างใดในเขตป่าสงวนแห่งชาติได”
    ดังนั้น ในกรณีดังกล่าว
    1. การที่ผู้นำหมู่บ้านอนุญาติให้บุคคลเข้าไปทำสวนโดยไม่ผ่านการเห็นชอบของคณะกรรมการจะมีความผิดหรือไม่
    ตอบ การทำสวนไม่เป็นการกระทำไปเพื่อประโยชน์ในการบำรุงป่า มาตรา 17 แห่งพระราชบัญญัติป่าไม้ พุทธศักราช 2484 หรือเพื่อประโยชน์ในการควบคุม ดูแล รักษาหรือบำรุงป่าสงวนแห่งชาติ มาตรา 19 แห่งพระราชบัญญัติป่าสงวนแห่งชาติ พ.ศ. 2507 จึงไม่สามารถทำสวนในพื้นที่ป่าชุมชนได้
    2. ร้องเรียนได้ดังนี้
    – ร้องเรียนผ่านระบบE-petition
    – ทำหนังสือส่งไปรษณีแจ้งกรมป่าไม้
    – ร้องเรียนต่อสำนักจัดการทรัพยากรป่าไม้แห่งท้องที่ ในพื้นที่ที่รับผิดชอบ

#404950 Reply
    เพ็ญประภา รัตนะวัน
    ผู้เยี่ยมชม

สวัสดีค่ะ ดิฉันอยากร้องเรียนโครงการแจกพันธุ์กล้าไม้ฟรี ดิฉันได้ติดต่อตั้งแต่ปี 2562 ซึ่งระบุว่าเปิดจองเดือนเมษายน ดิฉันได้โทรไปสอบถามเดือนมีนาคม ได้รับคำตอบจากเจ้าหน้าที่ว่าแจกหมดแล้ว และให้ทำการติดต่อมาปีหน้า และปี2563 แม่ของดิฉันได้ทำการจองได้รับเอกสารการจองเรียบร้อบ จองไว้600 ต้น นัดรับพันธุ์กล้า วันที่ 12 กันยายน 2563 และเมื่อไปรับตามที่นัดไว้ได้รับพันธุ์กล้าแค่ 5 ต้น คืออะไรคะเสียเวลาเสียค่าเดินทาง เจ้าหน้าที่ให้คำตอบว่าให้มากกว่านี้ไม่ได้ยังเหลือคนที่จองไว้อีกเป็นหมื่นๆคน ทำไมในตอนที่คุณทำการเพาะกล้าไม่มีการกำหลดจำนวนกล้าที่ชัดเจนหรือคะ ว่าคนนึงสามารถจองไว้300 ต้น และจะสามารถจองได้กี่ร้อยกี่พันคนต้นกล้าจึงจะพอสำหรับที่เขาจอง และเมื่อมีข้อผิดพลาด เอกสารการจองต้องมีเบอร์โทรติดต่อที่ผู้จองให้ไว้อยู่แล้วแต่ไม่มีการโทรแจ้งถึงการลดจำนวนต้นกล้าเลย ปล่อยให้ชาวบ้านผู้เฒ่าผู้แก่ ต้องเดินทางมาอย่างลำบากเพื่อมารับต้นกล้า แค่5 ต้น ค่ารถที่เสียมาตั้ง 40 กิโลเมตร นำไปซื้อพันธุ์กล้าที่แถวบ้านยังจะได้เป็นร้อยๆต้น หรือให้ทำการจองไว้หลายเจ้าหน้าที่ เก็บส่วนของชาวบ้านเอาไว้ให้ญาติพี่น้องตัวเองก่อนหรือเอาออกไปจำหน่ายเองหรือเปล่า และคนในหมู่บ้านเดียวกันไปจองหลังแม่ดิฉันอีกแต่ได้นัดรับก่อนและยังได้100 ต้นซึ่งใช้อะไรในการชี้วัด และเขาได้บอกว่าฐาติเขาเป็นเจ้าหน้าที่กรมป่าไม้ นี่หรือเปล่าคะคือตัวชี้วัด จากที่ดิฉัน ได้ชื่นชมโครงการนี้มากที่แจกกล้าไม้ฟรี เพื่อป่าจะได้เพิ่มมากขึ้นและที่สวนของดิฉันได้ซื้อพันธุ์กล้าไม้จำนวน 500 ต้นปลูกมาแล้ว 2 ปี เพื่อรอรับจากโครงการกรมป่าไม้แต่ก็ผิดหวังอย่างมากค่ะ

#405340 Reply
    ประชาชนคนหนึ่งคงไม่มีค่าเท่านายทุน
    ผู้เยี่ยมชม

ผมทำไร่ข้าวโพดประมาท2ไร่กว่ามา40กว่าปี ตอนนี้มีป้าไม้ชุมชนเข้ามาผุ้นำสั่งห้ามว่าบุกป่าหยุดทำผมไม่ได้ไปตัดไม้ทำร้ายป่าเเค่ทำไร่ข้าวโพด ทำมานานมาก วันนี้เเค่เอารถไถ่มาไถ่ มีคนมาแจ้งว่าจะให้กรมป่าไม้มาจับ ผมว่าไม่มีความเป็นทำกับพวกผมเลยคน หน่วยงานเกี่ยวข้องช่วยชี้แจงด้วยคับ บ.หนองแหน ต.ชะอม อ.แก่งคอย จ.สระบุรีคับ

#405956 Reply
    นันทา
    ผู้เยี่ยมชม

ถ้าจะขอคัดสำเนาเอกสารในการจัดตั้งป่าชุมชนตั้งแต่เริ่มแรกจัดตั้งป่าชุมชนหนองไม้งาม-เขาคอก ชุดแรกที่อนุมัติ เมื่อวันที่ 4ก.ค.2550 จะขอจากที่ไหนได้บ้างคะ เนื่องจากหน่วยงานในจังหวัดไม่ให้คัดสำเนา

กำลังดู 5 ข้อความ - 1 ผ่านทาง 5 (ของทั้งหมด 5)
ตอบกลับไปยัง: ร้องเรียน
ข้อมูลของคุณ: